
 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA HABARI, MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA HABARI 

 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

 

TANZANIA KUWA MWENYEJI WA KILELE CHA SHINDANO 

LA KWANZA VIJANA LA AFRIKA KWENYE MASUALA YA 

AKILI MNEMBA NA ROBOTI (THE AFRICAN YOUTH IN 

ARTIFICIAL INTELLIGENCE AND ROBOTICS COMPETITION) 

LITAKALOFANYIKA KUANZIA TAREHE 13-17 OKTOBA,2024, 

UKUMBI WA MWALIMU NYERERE DAR ES SALAAM – 

(JNICC) 

                                         

Ndugu Waandishi wa Habari;          

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Naomba kuanza kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu Mwingi wa Rehma kwa 

kutujalia afya njema na kutuwezesha kukutana hapa leo hii asubuhi. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari;          

Tumekutana hapa leo hii, ili kupitia kwenu Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania kupitia Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari 

pamoja na Tume ya Tehama, kutoa taarifa kuwa nchi yetu Tanzania itakuwa 



mwenyeji wa Kwanza wa kilele cha shindano la vijana Barani Afrika kwenye 

masuala ya teknolojia zinazoibukia (Emerging Technologies). 

 

Ndugu Waandishi wa Habari;          

Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari imepewa jukumu la 

kusimamia ukuaji na uendelezaji wa Sekta ya TEHAMA. Usimamizi huu 

unaendana na uanzishwaji wa Sera, Sheria, miongozo pamoja na mikakati 

mbali mbali inayohusu masuala na mabadiliko ya ukuaji wa TEHAMA 

itakayowezesha matumizi salama na yenye manufaa ya Teknolojia 

zinazoibukia (Kama Akili mnemba, robotics na kadhalika).  

 

Ndugu Waandishi wa Habari;          

Utekelezaji wa majukumu haya umekuwa ukifanyika kwa kushirikiana na 

Wadau mbalimbali wa sekta za Umma, Binafsi, Mashirika ya Kitaifa na 

Kimataifa.  

 

Ndugu Waandishi wa Habari;          

Ili kujenga rasilimali watu endelevu, Wizara ya Habari, Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari na Taasisi zilizo chini yake imekuwa ikiandaa program 

mbalimbali ikiwemo makongamano ya wataalamu wa TEHAMA ili kujadili 

masuala ya kuendeleza ujuzi wao katika eneo la teknolojia zinazoibukia 

(Akili Mnemba, robotiki na kadhalika).  



 

Ndugu Waandishi wa Habari;          

Umoja wa Afrika (AU) umeandaa  makakti wa kukuza matumizi sahihi ya 

Akili Mnemba, ambapo nchi mbalimbali zimekuwa zikishiriki katika kuandaa 

mkakati huo ambapo Umoja wa Afrika (AU-New Partnership for Africa’s 

Development) pamoja na  Taasisi ya ELEVATE AI ni wadau wakuu 

wakioshiriki kuandaa makakati huo. 

Ndugu Waandishi wa Habari;          

Katika kutekeleza Mkakati huo, nchi wanachama wanapaswa kuhamasisha 

ubunifu wa vijana kwenye masuala ya Teknolojia zinazoibukia ikiwemo 

masuala ya akili Mnemba.  

Ndugu Waandishi wa Habari;          

Napenda kuwajulisha Umma kuwa mwaka huu 2024, Wizara ya Habari, 

Mawasiliano na Teknolojia ya Habari kwa kushirikiana na Umoja wa Afrika 

(AU) na Taasisi ya Ele Vate AI, imeanza maandalizi ya Kongamano la Vijana 

wa Afrika kuonesha bunifu zao na kushindana kwenye maeneo ya masuala 

ya Akili Mnemba, ambapo kumeandaliwa shindano linalohusisha Vijana 

ambalo lilifunguliwa toka tarehe 29 Februari, 2024 kupitia tovuti ya Wizara 

ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Tume ya Tehama pamoja 

na Tovuti ya www.ele-vate.co.za/competition ambapo shindano hili 

http://www.ele-vate.co.za/competition


litafungwa tarehe 08 Julai, 2024 na washindi watatangazwa tarehe 31 

Agosti, 2024. Maeneo ambayo yanashindanishwa ni: 

 

i. AI and Innovation in Mining 

ii. Futuurist FinTech Solution 

iii. Robotics Design 

iv. AI and Robotics Healthcare 

v. Education Enhancemnennt 

vi. Ethical AI 

vii. AI and Robotics Agricultural Solutions 

viii. Community Impact and Good Governance 

ix. Innovations in Constructions and Artecture Industry 

x. Open Category 

Ndugu Waandishi wa Habari;          

Ninapenda kuwajulisha kuwa washindi wa shindano hili, watakabidhiwa 

zawadi wakati wa Kilele cha Kongamano la nane (8) la Wataalamu wa 

Tehama Tanzania (TAIC) la mwaka 2024 litakalofanyika kuanzia tarehe 13 

hadi 17 Oktoba,2024 Nchini Tanzania. Kongamano hili litakuwa la kipekee 

tofauti na makongamano mengine yaliyopita na kutakuwa wananchi 

wataweza kuona robot wengi ambao watakuwa wanaweza kujibu wasawli 

mbali mbali . Nawakaribisha Watanzania wote kuja kwenye kongamano hili 

na kuja kujionea matumizi ya Akili Mnemba. 



 

 

 

 

Ndugu Waandishi wa Habari;          

Kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, nichukue fursa 

hii kuwashukuru Umoja wa Afrika (AU), AU NEPAD na Taasisi ya Ele-Vate AI 

kwa kuona uwezo wa Tanzania kuwa mwenyeji wa kwanza wa maadhimisho 

ya kilele cha mashindano ya bunifu za Akili Mnemba. Serikali kwa 

kushirikiana na Wadau wengine, tutatoa ushirikiano wa kutosha 

kuhakikisha kuwa maadhimisho haya yanafanikiwa na kuwa mfano kwa nchi 

wanachama wa Umoja wa Afrika na Duniani kwa Ujumla. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari;          

Kwa upande wa Vijana wa Kitanzania, Kampuni za Ubunifu na Jumuia 

zinazohusika na masuala ya Akili Mnemba; natoa rai kushiriki kwa wingi 

kwenye shindano hili ili kudhibitisha utambulisho wa uwezo wa watanzania 

katika ramani ya wabunifu wa Akili Mnemba na Robotics Barani Afrika na 

Duniani kote. Taarifa kuhusu shindano hili ni kama zilivyoelezwa na 

Mkurugenzi wa Tume ya TEHAMA na maelezo kamili yanapatikana kupitia 

tovuti yetu www.mawasiliano.go.tz . 

 

http://www.mawasiliano.go.tz/


Asanteni sana kwa kunisikiliza. 


